वेगवेगळ्या क्षेत्रात आपल्या कर्तृत्वाचा ठसा उमटविणाऱ्या महिलांचा सन्मान करण्यासाठी आयवुमन ग्लोबल अवॉर्ड दिला जातो. यावर्षी या पुरस्कार सोहळ्याचं आयोजन पुण्यात कऱण्यात आलं आहे.
महिला सशक्तीकरणासाठी आयवुमन ग्लोबल अवॉर्ड ही संस्था कार्यरत आहे. कला, क्रीडा, पर्यावरण, विज्ञान आणि नवकल्पना, उद्योग, सामाजिक कार्य अशा विविध कॅटेगिरीमध्ये कार्यरत असणाऱ्या कर्तृत्ववान महिलांना आयवुमन ग्लोबल अवॉर्डनं सन्मानित केलं जातं. याशिवाय वुमन आयकॉन, ज्युरी असे पुरस्कारही दिले जातात.
२०१९ च्या आयवुमन ग्लोबल अवॉर्डच्या पुरस्कार्थी अंकिता बाजपेयी,अनुराधा ठाकूर,चंद्रो तोमर,ध्यानी दवे , मंदाकिनी आमटे , डॉ. लक्ष्मी गौतम ,किरण सेठी, इंदिरा दांगी,डॉ मेधा ताडपत्रीकर,नैना पारेख,डॉ. पल्लवी तिवारी,प्रकाशी तोमर, सुप्रीती मिश्रा,रुमादेवी, रितू बियाणी, डॉ. राधिके खन्ना इ
अंकिता बाजपेयी
विजेत्या
आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड
यावर्षीचा कला (Art) श्रेणीमधील आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड अंकिता बाजपेयी यांना जाहीर झाला आहे. या जगामध्ये महिला फार काही करू शकत नाही, या विचारधारेला तडा देऊन अंकिता बाजपेयी यांनी लखनऊमधून कठीण परिश्रम करून कथ्थक नृत्याचे जागतिक विक्रम प्रस्थापित केले आहे. वयाच्या १८ व्या वर्षी त्यांच्या नावे अनेक अनेक राष्ट्रीय व आंतरराष्ट्रीय पुरस्कारांची नोंद झाली आहे.
अनुराधा ठाकूर
विजेत्या
आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड
आयडब्ल्यूजीएला यावर्षीचा कला श्रेणीतला पुरस्कार अनुराधा ठाकूर यांना देतांना अभिमान वाटतोय , जगभरातल्या प्रदर्शनांमध्ये ज्यांनी काढलेल्या चित्रांचा समावेश आहे, महिला व बालकल्याण मंत्रालयाच्या १०० सशक्त महिलांमध्ये स्थान मिळवणारी, पंतप्रधान कार्यालयातील भिंतींची शोभा वाढवणारी चित्रं काढणारी, हैदराबादच्या बीट्स पिलानी कॅम्पसमध्ये TEDx मध्ये भाषण करणाऱ्या अनेक पुरस्कारांनी नावाजलेल्या चित्रकार अनुराधा यांना यावर्षीचा आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड जाहीर झाला आहे.
चंद्रो तोमर
विजेत्या
आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड
आयडब्ल्यूजीएला यावर्षीचा स्पोर्ट्स श्रेणीतला पुरस्कार चंद्रो तोमर यांना जाहीर झाला आहे. ८६ वर्षाच्या या अष्टपैलू उत्तर प्रदेशातील बागपत जिल्ह्यामध्ये जोहरी गावातील आहेत. त्यांना गावामध्ये "शूटर दडी" आणि "रिव्हॉल्वर दडी" अश्या नावाने ओळखले जातात. त्यांनी अनके मुलींना नेमबाजी शिकवली ते एक कुशल नेमबाज आणि मार्गदर्शक म्हणून त्यांची राष्ट्रीय ख्याती आहे. आपल्या कुटुंबातील आणि समाजातील सर्व मुलींना नेमबाजी यावी यासाठी त्या प्रयत्न करत आहे.
ध्यानी दवे
विजेत्या
आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड
IWGA यावर्षीचा स्पोर्ट्स श्रेणीतला पुरस्कार ध्यानी दवे यांना जाहीर झाला आहे. ध्यानी दवे या बुद्धिबळ य़ा खेळातील गुजरातच्या पहिल्या आंतरराष्ट्रीय मास्टर आहेत. वयाच्या ६ व्या वर्षांपासून त्यांनी बुद्धिबळ खेळायला सुरवात केली, त्यानंतर त्यांनी मागे वळून पहिलं नाही. सात वर्षांच्या असतांना त्यांनी स्टेट चॅम्पियनचा किताब पटकावला. वयाच्या 9 व्या वर्षी त्यांनी पहिलं आंतरराष्ट्रीय पदक जिकंले. त्यांनी एकूण 40 आंतरराष्ट्रीय स्पर्धा, 32 राष्ट्रीय चॅम्पियनशिप आणि 56 राज्य चॅम्पियनशिपमध्ये भाग घेतला. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या हस्ते त्यांना अनेकदा सन्मानित करण्यात आले.
मंदाकिनी आमटे
विजेत्या
आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड
IWGA चा यावर्षीचा परिक्षकांचा जीवनगौरव पुरस्कार मंदाकिनी आमटे यांना जाहीर झाला आहे. त्या वैद्यकीय क्षेत्रातील निष्णांत डॉक्टर आणि सामाजिक कार्यकर्ते म्हणून ओळखल्या जातात. त्यांच्या सामाजिक कार्याची दखल घेऊन त्यांना डॉ. प्रकाश आमटें सोबत 2008 मध्ये 'कम्युनिटी लीडरशिप' हा पुरस्कार देण्यात आला होता. 1973 साली प्रसिद्ध सामाजिक कार्यकर्ते बाबा आमटे यांनी सुरू केलेल्या महारोगी सेवा समितीचा कार्यभार पुढे मंदाकिनी यांनी सुरू ठेवलाय. डॉ मंदाकिनी आमटे या आदिवासी स्त्रियांच्या आरोग्यासंदर्भात कार्यरत आहेत.
डॉ. लक्ष्मी गौतम
विजेत्या
आय वुमन ग्लोबल अवॉर्ड
IWGA चा यावर्षीचा वुमन आयकॉन पुरस्कार डॉ. लक्ष्मी गौतम यांना जाहीर झाला आहे. त्या कनक धारा फाऊंडेशनचे संस्थापक आहेत. आपल्या संस्थेमार्फत गरजू लोकांना नेहमी मदत करत असतात. समाजामध्ये शिक्षणापासून वंचित विद्यार्थ्यांना शिक्षणास मदत करणे, महिलांच्या सुरक्षतेबद्दल आवाज उठवणे अशा अनेक मुद्द्यांवर त्या काम करतात. याआधी महिला विकास मंत्रालयाच्या नारी शक्ती पुरस्काराने डॉ. लक्ष्मी यांना सन्मानित करण्यात आले आहे.
किरण सेठी